o T M A Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa

na Wilaya zake

TANZANIA METEOROLOGICAL AUTHORITY

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 — APRILI, 2025) KWA MKOA WA NJOMBE
Umetolewa: 31/10/2024

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta
mbalimbali katika mkoa wa Njombe na wilaya zake:

(I) Ngazi ya Mkoa

(a) (b)

Mvua (mm)
 1892-1,023

1,024 - 1,154
1,155 -1,285

Kielelezo

[7] Wastani hadi juu ya wastani

Kielelezo 1: (a) Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025) kwa mkoa wa Njombe. (b) Ramani inayoonesha
wastani wa muda mrefu wa mvua za Msimu katika sehemu mbalimbali za maeneo ya mkoa wa Njombe. Angalizo: Wastani wa muda
mrefu wa miaka 30 (1991-2020) wa mvua za Msimu (Novemba hadi Aprili), mabadiliko ya mvua kati ya mwaka mmoja na mwingine
yamezingatiwa.

Dondoo

() Kwa ujumla mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya mkoa wa Njombe.
(i)  Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2024.
(i) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025.
(iv)  Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025).

Mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025)

Kwa ujumla mvua zinatarajiwa kuwa za wastani hadi juu ya wastani katika maeneo mengi ya mkoa wa Njombe.

Angalizo:
Izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vya mvua kubwa yanaweza kujitokeza hata katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za
wastani.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz

(IMETHIBITISHWA - ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga)
727N - 01/2023
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4 Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa
na Wilaya zake

(I1) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 — APRILI, 2025) KWA WILAYA YA NJOMBE
Umetolewa: 31/10/2024

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta za
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Njombe.

Dondoo muhimu

Mkoa wa Njombe

() Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika
Wilayaya Njombe maeneo mengi ya wilaya ya Njombe.

\ A (i)  Mvua zitaanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi
Novemba, 2024.

(i)  Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei,
2025.

(iv)  Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda,

Kielelezo
[ Wastani hadi Juu ya Wastani

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na

kuchagua mbegu na mazao sahihi.

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025) kwa
wilaya ya Njombe.

Mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025) kwa | Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi
wilaya ya Njombe Matokeo

Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2024. (i) Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na

mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza

Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. kujitokeza.

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajwa kuwa za | (i) Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko

wastani hadi juu ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika vinaweza kujitokeza na kuathiri mazao pamoja na
msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Njombe ni milimita miundombinu ya kilimo.
1020 hadi 1290. (i)  Upatikanaji wa chakula cha Samaki na malisho ya mifugo

. , , . ) . unatarajiwa kuongezeka.
Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika nusu ya pili ya

msimu (Februari hadi Aprili, 2025). Ushauri
Vipindi vya ukavu: Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya (i)

, : Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda,
kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025).

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi kuchagua mbegu na mazao sahihi.
ukilinganisha na msimu wa mvua uliopita. (i)  Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji
Angalizo: shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba,

vinashauriwa.
- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata | (i) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. baadae.

(v) Wafugaji wa samaki wanashauriwva kuimarisha

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri miundombinu ya ufugaji.

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz

(IMETHIBITISHWA - ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga)

727N - 01/2023



mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/

4 Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa

na Wilaya zake

(I1) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 — APRILI, 2025) KWA WILAYA YA LUDEWA
Umetolewa: 31/10/2024

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta za

kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Ludewa.

Mkoa wa Njombe

Wilaya ya Ludewa

Kielelezo
[] Wastani hadi Juu ya Wastani

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025) kwa

wiilavia via 1 nidowwa Niamhao

Mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025) kwa
wilaya ya Ludewa

Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2024.
Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025.

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiva kuwa za
wastani hadi juu ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika
msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Ludewa ni milimita
1020 hadi 1150.

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika nusu ya pili ya
msimu (Februari hadi Aprili, 2025).

Vipindi vya ukavu: Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya
kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025).

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi
ukilinganisha na msimu wa mvua uliopita.

Angalizo:

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata
ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa.

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Dondoo muhimu

(i)

(ii)

(i)

(iv)

Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika
maeneo mengi ya wilaya ya Ludewa.

Mvua zitaanza wiki ya kwanza na ya npili
Novemba, 2024.

ya mwezi

Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei,
2025.

Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda,
kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na

kuchagua mbegu na mazao sahihi.

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi

(i)

(ii)

(iii)

Matokeo

Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na
mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza
kujitokeza.

Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko
vinaweza Kkujitokeza na kuathiri mazao pamoja na
miundombinu ya kilimo.

Upatikanaji wa chakula cha Samaki na malisho ya mifugo

unatarajiwa kuongezeka.

Ushauri

(i)

(ii)

(iii)

(iv)

Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda,
kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na
kuchagua mbegu na mazao sahihi.

Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maiji
shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba,
vinashauriwa.

Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya
baadae.

Wafugaji wa samaki
miundombinu ya ufugaji.

wanashauriwa  kuimarisha

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz

(IMETHIBITISHWA - ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga)
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4 Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa

na Wilaya zake

(I1) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 — APRILI, 2025) KWA WILAYA YA MAKETE
Umetolewa: 31/10/2024

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta za

kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Makete.

Mkoa wa Njombe

e

o<y

v"c«\.j: Wilaya ya Makete
n/) ‘\\\x N

Kielelezo
[]wastani hadi Juu ya Wastani

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025) kwa
wilaya ya Makete, Njombe.

Dondoo muhimu

() Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika
maeneo mengi ya wilaya ya Makete.

(i)  Mvua zitaanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi
Novemba, 2024.

(i)  Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei,
2025.

(iv)  Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda,
kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na

kuchagua mbegu na mazao sahihi.

Mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025) kwa
wilaya ya Makete

Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2024.
Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025.

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za
wastani hadi juu ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika
msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Makete ni milimita
1020 hadi 1290.

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika nusu ya pili ya
msimu (Februari hadi Aprili, 2025).

Vipindi vya ukavu: Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya
kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025).

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi
ukilinganisha na msimu wa mvua uliopita.

Angalizo:

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata
ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa.

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi
Matokeo

()  Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na
mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza
kujitokeza.

(i)  Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko
vinaweza Kkujitokeza na kuathiri mazao pamoja na
miundombinu ya kilimo.

(i)  Upatikanaji wa chakula cha Samaki na malisho ya mifugo

unatarajiwa kuongezeka.

Ushauri

()  Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda,
kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na
kuchagua mbegu na mazao sahihi.

(i)  Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji
shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba,
vinashauriwa.

(i)  Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaiji ili
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya
baadae.

(v) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha
miundombinu ya ufugaji.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz

(IMETHIBITISHWA - ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga)

727N - 01/2023



mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/

4 Mwelekeo wa Msimu wa Mvua kwa Ngazi ya Mkoa

na Wilaya zake

(I1) Ngazi ya Wilaya

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 — APRILI, 2025) KWA WILAYA YA WANGING’OMBE
Umetolewa: 31/10/2024

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta za

kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Wanging’ombe.

Mkoa wa Njombe

\ Wilaya ya Wanging'ombe

Kielelezo
[_]Wastani hadi Juu ya Wastani

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025) kwa
wilaya ya Wanging’ombe, Njombe.

Dondoo muhimu

() Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika
maeneo mengi ya wilaya ya Wanging’ombe.

(i)  Mvua zitaanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi
Novemba, 2024.

(i)  Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei,
2025.

(iv)  Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda,
kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na

kuchagua mbegu na mazao sahihi.

Mvua za Msimu (Novemba, 2024 — Aprili, 2025) kwa
wilaya ya Wanging’ombe

Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2024.
Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025.

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwva kuwa za
wastani hadi juu ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika
msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Wanging’'ombe ni
milimita 890 hadi 1290.

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika nusu ya pili ya
msimu (Februari hadi Aprili, 2025).

Vipindi vya ukavu: Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya
kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025).

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi
ukilinganisha na msimu wa mvua uliopita.

Angalizo:

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata
ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi
sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa.

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri
wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi
Matokeo

()  Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na
mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza
kujitokeza.

(i)  Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko
vinaweza Kkujitokeza na kuathiri mazao pamoja na
miundombinu ya kilimo.

(i)  Upatikanaji wa chakula cha Samaki na malisho ya mifugo

unatarajiwa kuongezeka.

Ushauri

()  Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda,
kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na
kuchagua mbegu na mazao sahihi.

(i)  Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji
shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba,
vinashauriwa.

(i)  Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili
kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya
baadae.

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha
miundombinu ya ufugaji.

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz
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